An karɓo
daga Abu Zarril Al Gifari (R.A) ya ce, "Waɗansu
mutane daga cikin sahabban Annabi (ﷺ)sun
ce da shi, "Ya Manzon Allah (ﷺ)!
Ma'abota dukiya sun tafi da lada, suna yin sallar (farilla) kamar yadda muke
yi, suna yin azumin (farilla) kamar yadda muke yi, amma kuma suna sadaƙa
da sauran dukiyarsu. Sai Annabi (ﷺ)
ya ce, "Shin Allah bai riga ya ba ku abin da za ku yi sadaƙa
da shi ba ne? Dukkan tasbihi sadaƙa
ne, dukkan wata kabbara sadaƙa
ce, dukkan wata hamdala sadaƙa
ce, dukkan wata hailala sadaƙa
ce, umarni da kyakkyawan aiki sadaƙa
ne, hana mummunan aiki sadaƙa
ne, a gaɓar kowanne daga cikinku
akwai sadaƙa"sai sahabbai
suka ce "Ya Manzon Allah! Yanzu mutum zai biya buƙatarsa
kuma ya zama yana da lada?" Sai (Annabi ﷺ)
ya ce, "Ku ba ni labari da a ce ya sanya (gaɓar)
tasa a cikin haram, shin yana da zunubi? To haka nan in ya sanya ta a halal zai
zama yana da lada. Muslim (#1006).
A'UUZU BILLAAHIS SAMII'IL ALIM MINASSHAIƊAANIR RAJIIM, BISIMILLAAHIR RAHMAANIR RAHIIM. ALHAMDU LILLAAHI RABBIL AALAMIIN, WASSALAATU WASSALAAMU ALAA AS'ADIL NABIYYINAA WA'ASHARAFIL MURSALIIN NABIYYINA MUHAMMADIN WA'ALAA AALIHI WASAHBIHI AJMA'IIN WAMAN DA'AA BIDA'AWATIHI WASTANNAH BISSUNNATIHI ILAA YAUMIDDIN.
GABATARWA.
WWW.TAFARKINSUNNAH.BLOGSPOT.COM
WANNAN SHAFI YANA DAUKE DA HADISAN ANNABI(SAW)ACIKIN HARSHEN HAUSA. IDAN ANGA MUNYI KUSKURE ASANAR DA MU.ALLAH YAYI MUNA JAGORA AMEEN!
DAMIN AIKO DA GYARA KO KARIN BAYANI;
{tafarkinsunnah@gmail.com]
Oct 26, 2011
ARBA'UNA HADITH (24) HADISI NA ASHIRIN DA HUDU
An karɓo
daga Abu Zarri Algifari (R.A) daga Annabi (ﷺ),
cikin abin da (Annabi) ke rawaitowa daga wurin Ubangijinsa. Lallai Allah Maɗaukakin sarki ya ce, "Ya ku bayina! Na haramta
wa kaina zalunci, kuma na sanya zalunci ya zama abin haramtawa a tsakaninku. Ya
ku bayina! Dukkaninku ɓatattu
ne, sai fa wanda na shiryar da shi, ku nemi shiryarwata, ni kuma in shiryar da
ku. Ya ku bayina! Dukkaninku mayunwata ne, sai wanda na ciyar da shi, don haka
ku nemi ciyarwata, ni kuma zan ciyar da ku. Ya ku bayina! Kowannenku tsirara
yake ba tufafi, sai wanda na suturta, ku nemi suturata, zan suturtar da ku. Ya
ku bayina! Kuna yin laifi dare da rana, ni kuma ina gafarta zunubai gaba ɗayansu, ku nemi gafarata, ni kuma zan yi muku gafara
ɗin nan. Ya ku bayina!
Ba ku i'sa ku cutar da ni ba, ballantana ku ce za ku cutar da ni, ba ku isa ku
amfanar da ni ba, ballantana ku ce za ku amfanar da ni. Ya ku bayina! Da a ce
na farkonku da na ƙarshenku, da
mutanenku da aljanunku, ku kasance a bisa ga zuciyar wani mutum ɗaya cikinku mafi jin tsoron Allah, hakan ba zai kara
komai a cikin mulkina ba. Ya ku bayina! Da a ce na farkonku da na ƙarshenku,
da mutanenku da aljanunku, ku kasance a bisa ga zuciyar mutum ɗaya mafi fajirci, hakan ba zai rage komai dangane da
mulkina ba. Ya ku bayina! Da a ce na farkonku da na
ARBA'UNA HADITH (23) HADISI NA ASHIRIN DA UKU
An karɓo
daga Abu Malik, Haris bin Asim Al ash’ariy ya ce, Manzon Allah (ﷺ)
ya ce, "Tsarki rabin imani ne, faɗin
Subhanallahi Walhamdulillahi; tana cika mizani, faɗin Subhanallahi da Alhamdulillahi; suna cika, ko
(kowace ɗaya daga cikinsu) tana
cika abin da ke tsakanin sama da ƙasa;
sallah haske ce; sadaƙa huija ce; haƙuri
kuma haske ne; Alƙur'ani hujja ne
gare ka, ko a kanka. Dukkan mutane suna jijjifi da safe, daga cikinsu akwai mai
zuwa sayar da kansa, ko dai ya 'yantar da kansa ko kuma ya halakar da
kansa." Muslim (#223) ya rawaito.“
SHARHI
Da Manzon Allah (ﷺ)
ya ce, "Tsarki rabin imani ne...." magana mafi inganci dangane da
'tsarki', shi ne abin da
ARBA'UNA HADITH (22) HADISI NA ASHIRIN DA BIYU
An karɓ0
daga Abu Abdullahi, Jabir ɗan
Abdullahi Al ansariy (R.A) ya ce, "Wani mutum ya tambayi Annabi (ﷺ)
ya ce da shi, "Ba ni labari idan na sallaci salloli na wajibi, na azumci
watan Ramadan, na halatta halal, na kuma haramta haram, ban ƙara
komai a kan haka ba, shin kuwa zan shiga Aljanna?" Sai Annabi (ﷺ)
ya ce, "Eh! (za ka shiga aljanna).") Muslim (#15).
SHARHI
Abin da wannan hadisi yake nunawa, shi ne, idan
mutum zai tsaya a kanwajibi kaɗai,
ba tare da ya yi mustahabbi ko ɗaya
a rayuwarsa ba, in dai ya sauke dukkan wajiban da ake
ARBA'UNA HADITH (21) HADISI NA ASHIRIN DA DAYA
An karɓo
daga Abu Amrin ko Abi Amrata, Sufyanu ɗan
Abdullahi (R.A) ya ce, "Na ce, "Ya Manzon Allah (ﷺ)!
Faɗa min wata magana a
cikin addinin musulunci, wadda ba zan sake tambayar waninka ba game da
ita." Sai ya ce, "Ka ce, "Na yi imani da Allah." sannan
kuma ka daidaitu." Muslim (#38) ya rawaito.
SHARHI
ARBA'UNA HADITH (20) HADISI NA ASHIRIN
An karɓo
daga Abu Mas'ud, Uƙbatu ɗan Amru Al AnsaIriy Albadariy (R.A) ya ce, Manzon
Allah (ﷺ)
ya ce, "Yana daga cikin abin da mutane suka riska daga zancen Annabtar
farko, idan har ka zamto ba ka jin kunya, to ka aikata duk abin da ka so.“ Bukhari(#3483).
SHARHI
Wannan hadisi abin da yake nunawa, kamar yadda
malamai suke nunawa, shi ne cewa wannan hadisi kamar razanarwa yake, ba wai
umami yake ka zama marar kunya ba, a'a! in
ARBA'UNA HADITH (19) HADISI NA SHA TARA
An karɓo
daga Abdullahi ɗan
Abbas (R.A) ya ce, "Na kasance a bayan Annabi (ﷺ)
wata rana, sai ya ce dani, "Ya kai yaro! Zan sanar da kai waɗansu jumloli: Ka kiyaye (dokar) Allah, sai kai ma ya
kiyaye ka; ka kiyaye (dokar) Allah, za ka samu (Allah) yana yi maka jagora;
idan za ka roƙa, to ka roƙi
Allah; in za ka nemi taimako, ka nemi taimakon Allah. Ka sani cewa da al'umma
za su taru kan su amfane ka da wani abu, ba za su iya su amfanarka da komai ba,
sai da abin da Allah ya rubuta maka (cewa naka ne). Idan da al'umma za su taru
kan su cuce ka da Wani abu, ba su isa su cuce ka ba, sai da abin da Allah ya
riga ya rubuta maka. An riga an cire alƙalami,
takardun sun bushe." Tirmizi (#2516) ya rawaito. ya ce, "Hadisi ne
mai kyau ingamtacce."
A Wata riwaya wadda ba ta Tirmizi ba, "Ka
kiyaye dokar Allah, za ka samu Ubangiji a gabanka (yana
maka jagoranci), ka nemi sanin Allah lokacin da kake
cikin yalwa, zai san da kai a lokacin da kake cikin tsanani, ka sani duk abin
da ya kuskure maka, da ma can ba a yi shi don ya
Oct 3, 2011
ARBA'UNA HADITH NA (18) HADISI NA SHA TAKWAS
An karɓo
daga Abu Zarri (shi ne) Jundubu bin Junada, da Abu Abdurrahman (Shi ne) Mu'azu ɗan Jabal (R.A), Manzon Allah (ﷺ)
ya ce, ."Ka ji tsoron Allah, a duk inda kake, ka bi mummunan aikin da ka
yi da kyakkyawan aiki, sai (wannan kyakkyawan aikin) ya shafe mummunan, ka ɗabi'anci mutane da kyakkyawar ɗabi‘a." Tirmizi (#1987) ya rawaito, ya ce,
hadisi ne hasanun a wani bugun ya ce, hasanun sahihun.
SHARHI
Dangane da faɗin
Manzon Allah (ﷺ) cewa, "Ka ji
tsoron Allah a duk inda kake....", mun riga mun san menene taƙawa.
Ita ce abin da duk aka ɗora
maka, ka yi, abin da duk
Subscribe to:
Posts (Atom)
KITABUT-TAUHID (Babi Na Goma Sha Biyar15)
SHARHI Babukan da suka wuce sun yi magana a kan yana daga dangin shirka neman taimako wajen wanin Allah. Wannan babi kuma zai nuna maka ...
-
SAURARI MUQADDIMA DA SHARHIN HADISI NA (1) DAGA BAKIN MARIGAYI SHEIK JAFAR MAHMUD ADAM DOWNLOAD An karɓo daga Sarkin Muminai, baban...
-
An karɓo daga Umar (R.A) ya ce, "Yayin da muna zaune a wurin Annabi (ﷺ) wata rana, sai wani mutum ya bayyana gare mu, mai tsananin far...
-
KITABUT-TAUHID _____________ SHARHI Abin da tauhidi yake nufi shi ne kaɗait...